Công Vinh quảng cáo app cá cược: Sẽ bị xử phạt như thế nào?

Cong Vinh quang cao app ca cuoc Se bi

Dư luận đang xôn xao về việc cựu cầu thủ bóng đá Lê Công Vinh quảng cáo app cá cược; tuy vậy, Công Vinh cho rằng mình đang bị lợi dụng image trái phép.

Ngày 01/6/2021, trên trang cá nhân, Công Vinh tải tải nội dung bài viết đính chính thông tin quảng cáo cho app cá cược. Theo đó, cựu cầu thủ khẳng định mình đang bị lợi dụng image trái phép.

“Bên Vinh có ký hợp đồng cho phép sử dụng hình ảnh đối với ** Livestream. Bên agency cam kết đây chỉ là ứng dụng xem trực tiếp bóng đá giải trí, không hề liên quan đến trang cá cược nào… Và dù mình có cố gắng cách mấy, đôi lúc cũng không tránh khỏi thiếu sót khi có nhiều đơn vị cố tình đánh tráo thông tin nguồn gốc từ họ”, trích nội dung nội dung bài viết của Công Vinh.

 Công Vinh quảng cáo app cá cược: Sẽ bị xử phạt như thế nào? - Ảnh 1.

Trao đổi với công ty chúng tôi, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn trạng sư TP. Hồ Chí Minh với một số san sẻ pháp lý như sau:

Thứ nhất, căn cứ khoản 1 Điều 7 và khoản 1 Điều 8 Luật Quảng cáo năm 2012, nghiêm cấm việc quảng cáo sản phẩm, dịch vụ cấm sale. Do đó, so với hành vi quảng cáo cho app cá cược là vi phạm pháp luật, tùy vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Thứ nhị, cần phải xem xét nội dung của hợp đồng giữa Công Vinh với phía mang đến ứng dụng. Nếu hợp đồng rõ ràng, yếu tố, và Công Vinh biết hoặc thuộc trường hợp buộc phải biết việc quảng cáo của mình là liên quan tới cá cược thì Công Vinh phải có trách nhiệm trước pháp luật. Cụ thể như sau:

Đọc thêm  #TetHoliday02: 4 yếu tố làm nên hiệu ứng viral cho video quảng cáo Tết 2021

(i) Căn cứ khoản 3 Điều 4 và điểm d khoản 1 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP, phạt tiền từ 5 triệu đồng tới 10 triệu đồng so với cá nhân lợi dụng trực tuyến xã hội để mang đến, san sẻ thông tin tấn công bạc hoặc phục vụ tấn công bạc.

(ii) Nếu cơ quan công an xác định Công Vinh với hành vi thông đồng, hợp tác với phía mang đến ứng dụng để quảng cáo app cá cược nhằm ‘ăn chia’ khoản thu lợi phi nghĩa thì đủ nội lực bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức tấn công bạc hoặc gá bạc theo Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, té sung năm 2017).

Điều 322. Tội tổ chức tấn công bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức tấn công bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong những trường hợp tại đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng tới 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm tới 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người tấn công bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật tiêu dùng tấn công bạc trị giá trị 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật tiêu dùng tấn công bạc trị giá trị 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng vị trí thuộc quyền Sở hữu hoặc quản trị của mình để cho 10 người tấn công bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật tiêu dùng tấn công bạc trị giá trị 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật tiêu dùng tấn công bạc trị giá trị 5.000.000 đồng trở lên;

Đọc thêm  Quảng cáo tại Lotte Mart Hà Nội đem lại hiệu quả cho doanh nghiệp

c) Tổng số tiền, hiện vật tiêu dùng tấn công bạc trong cùng 01 lần trị giá trị 20.000.000 đồng trở lên;

d) Mang tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia tấn công bạc; với lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc tấn công bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ Khi tấn công bạc; xếp đặt lối thoát Khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ tạo điều kiện cho việc tấn công bạc;

đ) Vừa mới bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong những hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc vừa mới bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp tại đây, thì bị phạt tù từ 05 năm tới 10 năm:

a) Mang tính chất giỏi;

b) Thu lợi phi nghĩa 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng trực tuyến mạng internet, trực tuyến máy tính, trực tuyến viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn đủ nội lực bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng tới 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Tuy nhiên, cần phải Note, nếu nội dung hợp đồng giữa Công Vinh với phía mang đến ứng dụng thể hiện chỉ là quảng cáo một thành phầm thường ngày (đúng quy định pháp luật) nhưng sau đó phía mang đến ứng dụng vừa mới tự ý quét image của Công Vinh để quảng cáo cho app cá cược thì Công Vinh ko bị xem là với lỗi. Trong trường hợp này, Công Vinh đủ nội lực khởi kiện phía mang đến ứng dụng ra Tòa án để yêu cầu bồi thường thiệt hại về danh dự, phẩm giá, uy tín theo Điều 592 Bộ luật Dân sự năm 2015 nhằm đảm bảo quyền và thuận tiện chính đáng của mình.

Đọc thêm  Thương hiệu dược nổi tiếng gây sốc với đoạn quảng cáo “mắng thẳng mặt” khách hàng là “do nghiệp chướng từ kiếp trước” nên bị trời đày không cho tin dùng sản phẩm!?

Điều 592. Thiệt hại do danh dự, phẩm giá, uy tín bị xâm phạm

1. Thiệt hại do danh dự, phẩm giá, uy tín bị xâm phạm gồm có:

a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

b) Thu nhập thực tiễn bị mất hoặc bị sút giảm;

c) Thiệt hại không giống do luật quy định.

2. Người có trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, phẩm giá, uy tín của người không giống bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền không giống để bù đắp tổn thất về ý thức mà người đó gánh Chịu đựng. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về ý thức do những phía thỏa thuận; nếu ko thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người với danh dự, phẩm giá, uy tín bị xâm phạm không thực sự mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.


NHƯ THIÊN

PHÁP LUẬT & BẠN ĐỌC

cầu thủ bóng đá, Lê Công Vinh, thông tin quảng cáo, luật quảng cáo, cấm sale


Từ cafebiz.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *